Diễn đàn Dự toán Deluxe - DTD  
Tham gia khóa học tính dự tóan và sử dụng chương trình dự tóan Deluxe tại Trung tâm CPA (39300255)----- Để mua phần mềm hãy điện thoại cho tác gỉa qua số 091.380.3800 hoặc Cửa hàng vi tính Hiệp Đạt, 30 Nguyễn thiện Thuật, Q3, TPHCM. ĐT 08-38352703; 08-38352705
+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Chủ đề: Thanh toán khối lượng phát sinh

  1. #1
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    1,065
    Thanks
    0
    Thanked 825 Times in 163 Posts

    Mặc định Thanh toán khối lượng phát sinh

    Một bạn ở địa chỉ Duc Phong Bui [buiducphong2005@yahoo.com.vn] hỏi như sau:
    Thưa thầy,
    Em là một học viên lớp quản lý dự án đã được nghe thầy giảng bài "Thanh quyết toán vốn đầu tư xây dựng công trình".Xin thầy cho em hỏi:
    1.Theo nguyên tắc thanh toán đối với hợp đồng theo đơn giá là trên cơ sở khối lượng hoàn thành thực tế.Tuy nhiên, khi khối lượng thực tế lớn hơn khối lượng trong hợp đồng thì phần tăng thêm này có phải được phê duyệt trước khi thanh toán hay không ? Thực tế, trong trường hợp này chủ đầu tư chỉ thanh toán bằng khối lượng trong hợp đồng, phần tăng thêm để lại đến khi quyết toán hợp đồng, đúng hay sai ?
    Theo 33/2007/TT-BTC áp dụng cho vốn nhà nước, tất cả các khối lượng phát sinh tăng giảm trước khi thanh toán đều phải được phê duyệt dự toán điều chỉnh bổ sung. Riêng hợp đồng trọn gói, khối lượng này phải được ký thêm phụ lục hợp đồng.
    Hiện nay, các chủ đầu tư muốn giảm thủ tục phê duyệt dự toán điều chỉnh bổ sung nhiều lần, nên họ để đến cuối công trình phê duyệt dự toán điều chỉnh một lần, sau đó mới thanh toán.
    Trong trường hợp thanh toán lần cuối cùng này vượt qua giá trị hợp đồng đã ký, phải ký thêm phụ lục hợp đồng
    Thân chào!
    Ths. Ks Lương văn Cảnh
    www.dutoan.vn
    luongvancanh@gmail.com
    091.380.3800

  2. #2
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    1,065
    Thanks
    0
    Thanked 825 Times in 163 Posts

    Mặc định Trả lời: Thanh toán khối lượng phát sinh

    2.Theo Điều 48 Nghị định 85/2009: đối với công việc xây lắp, trong quá trình thương thảo hợp đồng, các bên cần rà soát khối lượng..., quyết định bổ sung cho phù hợp với thiết kế.Trong trường hợp phần bổ sung này làm tăng thêm khối lượng, chủ đầu tư không thể ký hợp đồng với giá cao hơn giá trúng thầu đã được phê duyệt (vì sau khi có quyết định phê duyệt kết quả đấu thầu mới tiến hành thương thảo hợp đồng).Vậy xử lý ra sao?
    Kính nhờ thầy chỉ giúp.
    Xin cảm ơn thầy.
    Trong trường hợp phần bổ sung này làm tăng thêm khối lượng, chủ đầu tư không thể ký hợp đồng với giá cao hơn giá trúng thầu, thủ tục thực hiện như sau:
    - Bên mời thầu trình duyệt lại kết quả thương thảo và giá đề nghị trúng thầu.
    - Chủ đầu tư huỹ quyết định trúng thầu cũ và phê duyệt giá trúng thầu mới.
    - Ký hợp đồng.
    Thân chào!
    Ths. Ks Lương văn Cảnh
    www.dutoan.vn
    luongvancanh@gmail.com
    091.380.3800

  3. #3
    Ngày tham gia
    Nov 2010
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Mặc định Re: Thanh toán khối lượng phát sinh

    Xin chào thầy!
    Em có một vấn đề thắc mắc xin hỏi thầy và mọi người.
    Em đang làm hồ sơ quyết toán công trình xây dựng hợp đồng theo đơn giá. Khi làm khối lượng phát sinh ngoài dự thầu (theo Nghị định 85 thì phần khối lượng thi công thực tế này vẫn được thanh toán ), thì đã trừ phần khối lượng tính dư và cộng khối lượng tính thiếu.( tức là KLMT tính dư so với thực tế thi công).
    Vậy xin cho em hỏi khi làmkhối lượng quyết toán, phần khối lượng tính dư trên có được đưa vào hay không? ( vì đã trừ ở khối lượng phát sinh, nếu trừ ra thì trừ đến hai lần).
    Mong thầy và các bạn đồng nghiệp giải đápthắc mắc trên của em sớm, Chân thành cảm ơn!

  4. #4
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    1,065
    Thanks
    0
    Thanked 825 Times in 163 Posts

    Mặc định Re: Thanh toán khối lượng phát sinh

    Bạn trình bày khó hiểu quá. Ngytên tắc là quyết toán theo khối lượng thực tế nghiệm thu đối với loại HĐ theo đơn giá
    Thân chào!
    Ths. Ks Lương văn Cảnh
    www.dutoan.vn
    luongvancanh@gmail.com
    091.380.3800

  5. #5
    Ngày tham gia
    Oct 2010
    Bài viết
    3
    Thanks
    1
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Mặc định Re: Thanh toán khối lượng phát sinh

    Em xin chào thầy,đã lâu lắm rồi em mới vào diễn đàn để tìm sự giúp đỡ. Rất may lại gặp thầy, em học lớp của thầy đã mấy năm nay rồi. Từ ngày đi làm đến giờ hầu như không có dịp ghé thăm diễn đàn. Em có một câu hỏi mà đang vướng mắc không biết giải quyết thế nào, kính mong thầy giúp đỡ. Hiện tại em đang làm quyết toán 1 công trình vốn nhà nước, Hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh. Trong quá trình thi công có cả Phát sinh khối lượng tăng, Phát sinh giảm (do không làm) và phát sinh chế độ, bù giá VL. Câu hỏi của em là: " Khối lượng phát sinh giảm thì áp dụng giá Vật liệu nào? Áp dụng giá của hợp đồng hay giá tại thời điểm thi công?. Chân thành cảm ơn thầy

  6. #6
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    1,065
    Thanks
    0
    Thanked 825 Times in 163 Posts

    Mặc định Re: Thanh toán khối lượng phát sinh

    Chào bạn.
    Tôi không rõ hợp đồng hai bên ký có đúng hướng dẫn của TT 08/2010/TT-BXD hay không. Nếu đúng thì bạn xem
    Điều 7. Phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng đối với hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh
    . Theo hướng dẫn của TT này, bạn phải lấy đơn giá tại thời điểm thanh toán cho phát sinh tăng hoặc giảm.
    - Pn: Là hệ số điều chỉnh giá (tăng hoặc giảm) được áp dụng cho thanh toán hợp đồng đối với các khối lượng công việc hoàn thành được nghiệm thu trong khoảng thời gian “n”.
    “Pn” được xác định tương ứng và phù hợp với giá thanh toán “GTT”, cụ thể:
    + Nếu “GTT” là giá thanh toán của cả hợp đồng tại thời điểm “n”, thì “Pn” là hệ số điều chỉnh giá được xác định cho cả hợp đồng tương ứng trong khoảng thời gian “n”.
    + Nếu “GTT” là giá thanh toán cho hạng mục công trình trong hợp đồng tại thời điểm “n”, thì “Pn” là hệ số điều chỉnh giá được xác định cho hạng mục công trình tương ứng trong hợp đồng trong khoảng thời gian “n”.
    + Nếu “GTT” là giá thanh toán cho loại công việc hoặc yếu tố chi phí trong hợp đồng tại thời điểm “n”, thì “Pn” là hệ số điều chỉnh giá được xác định cho loại công việc hoặc yếu tố chi phí tương ứng trong hợp đồng trong khoảng thời gian “n”.
    Thân chào!
    Ths. Ks Lương văn Cảnh
    www.dutoan.vn
    luongvancanh@gmail.com
    091.380.3800

  7. #7
    Ngày tham gia
    Oct 2010
    Bài viết
    3
    Thanks
    1
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Mặc định Re: Thanh toán khối lượng phát sinh

    Vâng, em xin cảm ơn thầy. Nếu thế này thì thiệt hại cho nhà thầu quá, hẳn nào giám đốc em gửi công văn thư lên Viện kinh tế và Bộ xây dựng hỏi mà không thấy hồi âm. Chắc cũng chưa biết áp dụng theo thông tư hay bổ sung thêm thông tư. Vì thực tế khối lượng công việc không làm mà mang giá thời điểm ra áp vào thì thiệt quá, khối lượng không làm mà vẫn phải chịu chênh lệch. Nếu giá giảm xuống thì nhà thầu có lợi, nhưng chắc chẳng bao giờ giá giảm cả... Một lần nữa em xin Cảm ơn thầy, chúc thầy luôn mạnh khoẻ!

  8. #8
    Ngày tham gia
    Oct 2010
    Bài viết
    2
    Thanks
    1
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Mặc định Re: Thanh toán khối lượng phát sinh

    Chào thầy Cảnh! Mong được sự giúp đỡ của thầy!
    Em cũng đang làm hồ sơ quyết toán với hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh và vướng mắc mà em gặp phải là:
    Do trong quá trình thanh toán từng đợt có sự sai sót về khối lượng
    dẫn tới giá trị quyết toán nhỏ hơn tổng giá trị thanh toán từng đợt( Em đã tìm thấy sai sót này) Nhưng chưa có cách giải quyết cho hợp lý. Nhờ thầy giúp em giải quyết vấn đề này. Xin cảm ơn thầy nhiều!
    Last edited by toi_yla19; 01/01/12 at 01:56 AM.

  9. #9
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    1,065
    Thanks
    0
    Thanked 825 Times in 163 Posts

    Mặc định Re: Thanh toán khối lượng phát sinh

    Trích dẫn Gửi bởi toi_yla19 Xem bài viết
    Chào thầy Cảnh! Mong được sự giúp đỡ của thầy!
    Em cũng đang làm hồ sơ quyết toán với hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh và vướng mắc mà em gặp phải là:
    Do trong quá trình thanh toán từng đợt có sự sai sót về khối lượng
    dẫn tới giá trị quyết toán nhỏ hơn tổng giá trị thanh toán từng đợt( Em đã tìm thấy sai sót này) Nhưng chưa có cách giải quyết cho hợp lý. Nhờ thầy giúp em giải quyết vấn đề này. Xin cảm ơn thầy nhiều!
    Bạn chỉ cần họp lập biên bản xác nhận giữa các bên về sự sai sót này và trong biên bản ghi ghi rõ các bên tiến hành lập hồ sơ thanh toán điều chỉnh bổ sung để xử lý sai sót
    Thân chào!
    Ths. Ks Lương văn Cảnh
    www.dutoan.vn
    luongvancanh@gmail.com
    091.380.3800

  10. The Following User Says Thank You to luongvancanh For This Useful Post:

    toi_yla19 (02/01/12)

  11. #10
    Ngày tham gia
    Jul 2008
    Bài viết
    2
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Mặc định Re: Thanh toán khối lượng phát sinh

    Chào thầy Cảnh, em đang công tác tại Ban QLDA, em đang quản lý 1 công trình giao thông, em có chút vướng mắc nhờ thầy giải đáp giúp em.

    - Theo Hồ sơ trúng thầu và thiết kế được duyệt: Khối lượng đào vét hữu cơ là 1000 m3

    - Do phát sinh kỹ thuật, sau khi thiết kế điều chỉnh, khối lượng đào vét hữu cơ còn: 700 m3.

    Thực tế nhà thầu đã thi công theo thiết kế điều chỉnh: 700 m3 (mặc dù chưa có quyết định phê duyệt điều chỉnh)

    Nhà thầu lập Hồ sơ thanh toán có nội dung sau:

    - Thanh toán đợt 1: KL thực hiện là 1000 m3 (thời điểm thanh toán đợt 1 diễn ra trước khi có thiết kế điều chỉnh, mục đích là để lấy khối lượng).
    - Thanh toán đợt 2: Khối lượng thực hiện là -300 m3.


    Theo em, đứng ở góc độ kiểm toán, thì tổng khối lượng tích lũy cho tất cả các đợt là không đổi, nhà nước không bị mất tiền.
    Tuy nhiên, đứng ở góc độ thanh tra, kiểm tra: Việc nghiệm thu khối lượng đợt 1 là nghiệm thu khống, khối lượng nghiệm thu lớn hơn khối lượng thực tế thi công.

    - Em nhờ thầy có thể tham gia góp ý kiến về vấn đề này giúp em nhé.
    - Em cám ơn thầy.

+ Trả lời Chủ đề
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Tag của Chủ đề này

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình